17 năm đứng trên bục giảng, 13 năm trong cương vị quản lý giáo dục, cô Trần Thị Thu Thủy - Hiệu trưởng Trường Tiểu học Hoàng Văn Thụ (thành phố Kon Tum) luôn nỗ lực học tập và làm theo gương Bác Hồ.
Đoàn kết tôn giáo, hòa hợp dân tộc, tôn trọng và bảo đảm quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo và không tín ngưỡng, tôn giáo là những nội dung cơ bản trong tư tưởng Hồ Chí Minh về tín ngưỡng, tôn giáo.
"Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua. Và những người thi đua là những người yêu nước nhất"- lời dạy của Bác Hồ kính yêu về thi đua luôn thúc giục mỗi người trong chúng ta luôn nỗ lực thi đua và lan tỏa khát vọng thi đua.
Ngày 11/6/1948, Chủ tịch Hồ Chí Minh ra Lời kêu gọi Thi đua ái quốc, phát động Cuộc vận động thi đua ái quốc với tinh thần “Mỗi người dân Việt Nam, bất kỳ già trẻ, gái trai, bất kỳ giàu, nghèo, lớn, nhỏ, đều cần phải trở nên một chiến sĩ tranh đấu trên mặt trận: quân sự, kinh tế, chính trị, văn hóa”…
Xác định tầm quan trọng của việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh là một trong những nhiệm vụ xây dựng Đảng đặc biệt quan trọng, Ban Thường vụ Huyện ủy Ngọc Hồi đã chỉ đạo triển khai đồng loạt các giải pháp, góp phần thực hiện thắng lợi các chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển KT-XH, xây dựng Đảng, hệ thống chính trị và giữ vững QP-AN trên địa bàn.
Tôi xúc động khi đọc câu chuyện về Bác Hồ “Thương dân là phải biết sống vừa đủ và gần dân” trong cuốn “Bác Hồ tấm gương nhân ái, thương dân” của Nhà Xuất bản văn hóa dân tộc. Câu chuyện là bài học quý báu cho mỗi cán bộ, đảng viên trong thời đại ngày nay, nhất là khi “cuộc chiến” phòng, chống tham nhũng, tiêu cực đang được Đảng ta tiếp tục đẩy mạnh.
Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã và đang thật sự trở thành phong trào thi đua sôi nổi được đoàn viên thanh niên huyện Đăk Hà hưởng ứng tích cực. Qua đó, đã xuất hiện nhiều tấm gương trẻ ưu tú làm theo lời Bác ở mọi lĩnh vực.
Ngày 30/5, Tỉnh đoàn tổ chức Hội nghị trực tuyến quán triệt, triển khai Chuyên đề học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh năm 2024 gắn với sinh hoạt chính trị, tư tưởng về nội dung bài viết “Tự hào và tin tưởng dưới cờ vẻ vang của Đảng, quyết tâm xây dựng một nước Việt Nam ngày càng giàu mạnh, văn minh, văn hiến và anh hùng” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Thời gian qua, Đảng ủy Công an tỉnh đã nỗ lực thực hiện Kết luận số 01-KL/TW ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị và Quy định số 09-QĐ/ĐUCA, ngày 19/5/2023 của Đảng ủy Công an Trung ương về chế độ học tập, thực hiện Sáu điều Bác Hồ dạy Công an nhân dân (CAND).
Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, ông Lê Văn Y - Chi hội trưởng Cựu chiến binh (CCB) thôn Đăk Tin, xã Đăk Ngọk (huyện Đăk Hà) luôn gương mẫu và có nhiều việc làm thiết thực, góp phần thực hiện tốt nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
Kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 - 19/5/2024) chúng ta lại bồi hồi nhớ Bác, càng nhớ Bác, chúng ta càng phải cố gắng học tập và làm theo Bác nhiều hơn! Học Bác, điều cốt yếu nhất là làm thật sự theo gương Bác, tận tâm, tận lực, hằng ngày, suốt đời...
Mỗi năm, đến ngày 19/5, cả dân tộc Việt Nam có rất nhiều hoạt động để tưởng nhớ, chào mừng ngày sinh nhật của Bác Hồ kính yêu. Năm nay cũng vậy, ngày 19/5 đến, cả nước có nhiều hoạt động kỷ niệm 134 năm ngày sinh nhật Bác (19/5/1890-19/5/2024) thật ý nghĩa.
Tuổi đã cao, sức đã dần yếu, nhưng với ông tôi, việc học và làm theo Bác vẫn luôn là việc làm thường xuyên, thông qua những hành động thiết thực trong cuộc sống hàng ngày.
Hiện nay các thế lực thù địch, phản động không ngừng thực hiện các âm mưu “diễn biến hòa bình”, tấn công vào nền tảng tư tưởng của Đảng, phủ nhận chủ nghĩa Mác - Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, bôi nhọ danh dự, nhân phẩm của Chủ tịch Hồ Chí Minh bằng những thủ đoạn vô cùng tinh vi và thâm độc. Do đó, chúng ta phải bằng những luận cứ khoa học, bằng thực tiễn sinh động của lịch sử dân tộc để chứng minh và khẳng định giá trị, bản chất của tư tưởng Hồ Chí Minh cũng như những công lao to lớn của Người đối với sự nghiệp cách mạng Việt Nam và thế giới.
Cuộc thi “Tuổi trẻ học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” đã mang lại nhiều kiến thức trải nghiệm, qua đó giúp các em học sinh vận dụng việc học và làm theo Bác vào trong việc học tập và thực tiễn đời sống.
Là 1 trong số 7 DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh, cộng đồng dân tộc Gié-Triêng sinh sống chủ yếu ở hai huyện Đăk Glei và Ngọc Hồi với dân số trên 39.000 người. Bên cạnh tích cực lao động sản xuất, đoàn kết, giúp nhau nâng cao đời sống, họ còn tích cực tham gia, giữ gìn văn hóa truyền thống.