Đó là một trong những nội dung đồng chí Nguyễn Hữu Tháp- Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh tại Hội nghị sơ kết công tác bảo đảm TTATGT 6 tháng đầu năm và phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 trên địa bàn tỉnh.
Ngày 24/7, Tòa án nhân dân tỉnh xét xử sơ thẩm vụ án hình sự đối với bị cáo A Băng (sinh năm 1994, trú tại thôn Vi Ô Lăk, xã Pờ Ê, huyện Kon Plông) về tội “Giết người” theo quy định tại điểm đ, n, khoản 1, Điều 123, Bộ luật Hình sự năm 2015.
Sáng 24/7, theo thông tin từ Sở GTVT, những ngày vừa qua, do ảnh hưởng áp thấp nhiệt đới và của cơn bão số 2, trên địa bàn tỉnh ta có mưa kéo dài nên đã gây ra một vài điểm sạt lở trên các tuyến quốc lộ, tỉnh lộ, gây khó khăn cho người và phương tiện khi lưu thông.
Tăng cường kiểm tra, kiểm soát, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm, kiên quyết đình chỉ tuyến, thu hồi phù hiệu kinh doanh vận tải …là những biện pháp quyết liệt được Sở Giao thông vận tải chú trọng chỉ đạo thời gian qua, nhằm đưa trật tự vận tải vào nề nếp, qua đó, góp phần giảm thiểu tai nạn giao thông.
Sáng 12/7, Phó Thủ tướng Trần Lưu Quang- Chủ tịch UBATGT Quốc gia chủ trì Hội nghị trực tuyến toàn quốc đánh giá công tác đảm bảo trật tự an toàn giao thông 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Ngày 10/7, thông tin từ Công an huyện Ngọc Hồi cho biết, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện đang tích cực điều tra, đấu tranh, làm rõ một trường hợp tàng trữ ma túy mà lực lượng cảnh sát giao thông huyện phát hiện trong quá trình tuần tra, kiểm soát để xử lý theo quy định của pháp luật.
Vào khoảng 13 giờ, ngày 9/7/2024, chiếc ô tô đầu kéo, biển kiểm soát 43E- 029.04 kéo theo rơ mooc, biển kiểm soát 019.64 (chưa rõ danh tính lái xe) lưu thông hướng Nam- Bắc khi đi đến tại Km1466+385 đường Hồ Chí Minh, thuộc địa phận xã Đăk Môn (huyện Đăk Glei) đã tự gây tai nạn tông vào hộ lan mềm trái tuyến và lật nghiêng bên vệ đường. Rất may, vụ việc không gây thiệt hại về người mà chỉ làm một người bị thương nhẹ. Tuy nhiên, vụ việc đã làm hư hỏng 46m hộ lan mềm 1 tầng.
Ngày 4/7, Tòa án Nhân dân huyện Kon Rẫy tổ chức phiên tòa xét xử vụ án “Tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy” và “Tàng trữ trái phép chất ma túy” đối với 2 bị cáo Bùi Quang Đồng và A Tùng cùng trú tại thị trấn Đăk Rve, huyện Kon Rẫy.
Trong 6 tháng đầu năm 2024, mặc dù các cơ quan đơn vị và ngành chức năng triển khai nhiều biện pháp đồng bộ nhằm kiềm chế tai nạn giao thông (TNGT), nhưng tình hình TTATGT trên địa bàn vẫn diễn biến khá phức tạp và có chiều hướng gia tăng.
Ngày 3/4/2024, UBND tỉnh ban hành Kế hoạch số 1118/KH-UBND về xây dựng mô hình “Xã, phường, thị trấn sạch ma túy”. Với những chỉ tiêu, giải pháp cụ thể, Kế hoạch 1118 được kỳ vọng “làm sạch” ma túy trên địa bàn tỉnh.
Chiều 26/6, tại Hội trường tổ 11, phường Quang Trung, thành phố Kon Tum, Tòa án nhân dân thành phố Kon Tum mở phiên tòa xét xử sơ thẩm đối với bị cáo Hoàng Thanh Tiến (sinh năm 1990, trú tại phường Chi Lăng, thành phố Pleiku, tỉnh Gia Lai) về tội “Tàng trữ trái phép chất ma túy”.
Phòng An ninh mạng và phòng, chống tội phạm sử dụng công nghệ cao (Công an tỉnh) vừa có cảnh báo để người dân chủ động phòng ngừa tội phạm tổ chức đánh bạc và đánh bạc bằng hình thức cá độ bóng đá trong mùa giải EURO và COPA AMERICA năm 2024.
Ngày 25/6, TAND tỉnh mở phiên tòa xét xử đối với nhóm thanh niên, gồm: A Đương, A Nam, A Tan, A Bông, A Bảo, Lường Văn Chính (cùng trú tại thôn 5, xã Diên Bình, huyện Đăk Tô, tỉnh Kon Tum) về tội “Giết người” quy định tại điểm n, khoản 1, Điều 123 Bộ luật Hình sự.
Là 1 trong số 7 DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh, cộng đồng dân tộc Gié-Triêng sinh sống chủ yếu ở hai huyện Đăk Glei và Ngọc Hồi với dân số trên 39.000 người. Bên cạnh tích cực lao động sản xuất, đoàn kết, giúp nhau nâng cao đời sống, họ còn tích cực tham gia, giữ gìn văn hóa truyền thống.