Ngày 16/7, Hội Văn học Nghệ thuật (VHNT) tỉnh phối hợp với Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức cho văn nghệ sĩ thuộc chuyên ngành Nhiếp ảnh thâm nhập thực tế, giao lưu, sáng tác theo tuyến vành đai biên giới thuộc huyện Ngọc Hồi.
Bám sát tinh thần Nghị quyết số 12 - NQ/TU ngày 18/5/2022 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XVI về phát triển du lịch tỉnh Kon Tum đến năm 2025, định hướng đến năm 2030, tỉnh ta tiếp tục hoàn thiện nhiều cơ chế, chính sách nhằm kích cầu, tạo đà cho nền du lịch tăng trưởng và phát triển bền vững.
Tôi từng băn khoăn rất nhiều về việc đi đâu chơi trong kỳ nghỉ lễ 30/4-1/5. Sau đó tôi quyết định chọn tour tham quan Vườn Quốc gia Chư Mom Ray, mới được UBND tỉnh công nhận khu du lịch sinh thái cấp tỉnh vào tháng 3/2024.
Thời gian qua, tỉnh ta ban hành nhiều cơ chế, chính sách, từng bước đầu tư đồng bộ, có trọng tâm, trọng điểm, nâng cao hiệu quả quản lý trong các lĩnh vực phát triển văn hóa, con người. Qua đó, từng bước khẳng định vai trò, vị thế của văn hóa ngang hàng với chính trị, kinh tế - xã hội.
Bộ trang phục truyền thống của đồng bào Gié - Triêng ở xã Đăk Dục (huyện Ngọc Hồi) mang vẻ đẹp độc đáo từ hình dáng đến các đường nét hoa văn trang trí, không thể pha lẫn với trang phục của bất kỳ dân tộc nào.
Khi đôi chân không còn leo núi nhanh nhẹn như xưa, ông A Veng (76 tuổi, ở làng Đăk Gô, xã Đăk Kroong, huyện Đăk Glei) dành nhiều thời gian để bầu bạn với sợi nan, sợi lạt. Đan lát giúp ông thỏa niềm đam mê và đó cũng là cách để ông giữ gìn nghề truyền thống của dân tộc mình.
Chiều 8/7, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VH,TT&DL) tổ chức chương trình trao đổi, thảo luận bàn giải pháp kích cầu du lịch nội địa trên địa bàn tỉnh nhân kỷ niệm 64 năm Ngày thành lập Ngành Du lịch Việt Nam (9/7/1960 – 9/7/2024).
Sau 4 ngày tranh tài sôi nổi và hấp dẫn, chiều 7/7, tại Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện Ngọc Hồi, Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch phối hợp với UBND huyện Ngọc Hồi tổ chức Bế mạc Giải Vô địch Bóng bàn các nhóm tuổi tỉnh Kon Tum mở rộng năm 2024.
Ngày 7/7, tại TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai), Hội Văn học Nghệ thuật 3 tỉnh Gia Lai, Kon Tum và Đăk Nông phối hợp tổ chức Tọa đàm với chủ đề “Viết văn trẻ-Văn học Tây Nguyên đương đại”.
Xa quê, lập nghiệp trên vùng đất mới hàng chục năm nay, nhưng cộng đồng người Mường ở huyện Ngọc Hồi vẫn gắn bó và gìn giữ nghề đan lát truyền thống lâu đời của dân tộc mình.
Nghề dệt thổ cẩm của người Thái đã có từ lâu đời, được coi là một trong những tiêu chuẩn đánh giá sự khéo léo người con gái. Lập nghiệp trên vùng quê mới (xã Ia Dom, huyện Ia H’Drai), nhiều hộ gia đình người Thái vẫn nỗ lực giữ gìn nghề dệt.
Sáng 4/7, tại Trung tâm Văn hóa, Thể thao huyện Ngọc Hồi, Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch phối hợp với UBND huyện Ngọc Hồi tổ chức Giải Vô địch Bóng bàn các nhóm tuổi tỉnh Kon Tum mở rộng năm 2024.
Huyện Ia H’Drai có đặc thù địa hình đồi dốc xen lẫn hệ thống sông, hồ tạo nên “bức tranh” cảnh vật nơi đây hiền hòa, thơ mộng rất phù hợp để khai thác tiềm năng, phát triển du lịch, tạo thành điểm đến có sức hút đối với du khách gần xa.
Những ngày qua, không gian nhà rông Kon Klor, phường Thắng Lợi (thành phố Kon Tum) trở nên rộn ràng, sôi động, những thanh âm trầm bổng của chiêng, cồng vang lên hàng ngày. Tại đây đang có lớp học chỉnh chiêng, do Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức, quy tụ nhiều nghệ nhân trẻ dân tộc Ba Na có chung niềm yêu thích, say mê với việc “chữa bệnh” cho chiêng.
Là 1 trong số 7 DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh, cộng đồng dân tộc Gié-Triêng sinh sống chủ yếu ở hai huyện Đăk Glei và Ngọc Hồi với dân số trên 39.000 người. Bên cạnh tích cực lao động sản xuất, đoàn kết, giúp nhau nâng cao đời sống, họ còn tích cực tham gia, giữ gìn văn hóa truyền thống.