Sau thắng lợi của Tổng tuyển cử năm 1946, trả lời phỏng vấn trước đông đảo các nhà báo trong và ngoài nước, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã nói: “Tôi chỉ có một sự ham muốn, ham muốn tột bậc là làm sao cho nước ta được hoàn toàn độc lập, dân ta được hoàn toàn tự do, đồng bào ta ai cũng có cơm ăn, áo mặc, ai cũng được học hành”.
Sau 4 năm thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ Khối nhiệm kỳ 2010-2015, đến nay, Đảng bộ khối các cơ quan tỉnh đã kết nạp 276 quần chúng ưu tú vào Đảng, vượt 25,4% so với chỉ tiêu đề ra. Trong đó có 175 đảng viên mới là ĐVTN; 252 đảng viên là cán bộ, công chức; 4 đảng viên là sinh viên; 108 nữ, 13 là người DTTS…
Là 1 trong số 7 DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh, cộng đồng dân tộc Gié-Triêng sinh sống chủ yếu ở hai huyện Đăk Glei và Ngọc Hồi với dân số trên 39.000 người. Bên cạnh tích cực lao động sản xuất, đoàn kết, giúp nhau nâng cao đời sống, họ còn tích cực tham gia, giữ gìn văn hóa truyền thống.