Trái tim của người cộng sản chân chính Nguyễn Phú Trọng đã ngừng đập để lại tiếc thương vô hạn cho toàn Đảng, toàn dân và toàn quân ta. Trong những ngày qua, hàng triệu con tim của đồng bào cả nước như tan chảy khi biết một tấm lòng nhân ái, suốt đời hy sinh vì sự nghiệp của Đảng, của cách mạng dân tộc, hết lòng vì nước, vì dân đã mãi mãi đi xa.
Thanh niên xung phong là lực lượng xung kích của thanh niên. Trải qua 74 năm kể từ khi thành lập đến nay, các thế hệ thanh niên xung phong của cả nước nói chung và tỉnh ta nói riêng đã không ngừng rèn luyện, phấn đấu, cống hiến, trưởng thành, đóng góp tích cực vào các cuộc kháng chiến bảo vệ Tổ quốc và xây dựng đất nước.
Phát huy vai trò, trách nhiệm của cá nhân, dám nghĩ, dám làm vì lợi ích chung, quyết liệt trong lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành, thực hiện các nghị quyết, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân trong tỉnh phấn đấu hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ đã đề ra.
Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè năm 2024 đã chính thức khởi động, nhiều đoàn viên, thanh niên trên địa bàn tỉnh lại khoác lên mình chiếc áo xanh tình nguyện, hăng say lên đường góp sức trẻ xây dựng quê hương, đất nước. Những công trình, phần việc mang khát vọng, dấu ấn của tuổi trẻ đang được thực hiện trên khắp các miền quê.
Gia đình là tế bào của xã hội, nơi duy trì nòi giống, môi trường quan trọng để hình thành, nuôi dưỡng và giáo dục nhân cách con người, bảo tồn và phát huy giá trị văn hóa truyền thống tốt đẹp. Xây dựng gia đình hạnh phúc chính là tạo nền tảng để xây dựng xã hội hạnh phúc, góp phần vào sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Phát huy những giá trị tốt đẹp và thành tích vẻ vang của báo chí cách mạng Việt Nam, cùng với cả nước, trong những năm qua, báo chí và đội ngũ những người làm báo ở tỉnh ta luôn xung kích trên mọi lĩnh vực, xứng đáng là chiến sĩ tiên phong trên mặt trận tư tưởng, văn hóa của Đảng.
Sau hơn 2 năm triển khai và 1 năm tích cực tháo gỡ các “điểm nghẽn” của Đề án “Phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử phục vụ chuyển đổi số quốc gia giai đoạn 2022-2025, tầm nhìn đến năm 2030” (Đề án 06) trong cả nước nói chung và trên địa bàn tỉnh đã mang lại những kết quả thiết thực, góp phần phát triển kinh tế - xã hội và giải quyết tốt hơn nhu cầu của người dân, doanh nghiệp. Đây là tiền đề, động lực để tỉnh ta tiếp tục cùng với cả nước triển khai hiệu quả Đề án 06, tạo chuyển biến tích cực trong thực hiện chuyển đổi số.
Thực hiện Lời kêu gọi thi đua ái quốc của Bác, trong những năm qua, cùng với cả nước, toàn Đảng, toàn dân, toàn quân trong tỉnh tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua yêu nước trên tất cả mọi lĩnh vực, trở thành động lực mạnh mẽ để phát triển kinh tế-xã hội tỉnh nhà, góp phần xây dựng Tổ quốc ngày càng phồn vinh, giàu đẹp.
Theo thống kê của Sở Lao động, Thương binh và Xã hội, toàn tỉnh có trên 200.971 trẻ em (dưới 16 tuổi), chiếm 34,59% so với tổng dân số. Những năm qua, với sự quan tâm, vào cuộc của cả hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở; công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em trên địa bàn tỉnh đã được triển khai thực hiện đồng bộ và đạt được nhiều kết quả tích cực.
Di tích lịch sử cách mạng có vai trò quan trọng trong giáo dục truyền thống yêu nước, lòng tự hào dân tộc đối với mọi tầng lớp nhân dân, nhất là đối với thế hệ trẻ. Trong nhiều năm qua, các cấp ủy đảng, chính quyền đã tích cực chỉ đạo, tổ chức thực hiện công tác bảo tồn các di tích lịch sử cách mạng và địa điểm ghi dấu những sự kiện lịch sử cách mạng.
Hàng năm, kỷ niệm sinh nhật Bác là dịp để chúng ta bày tỏ lòng biết ơn đối với những công lao vô cùng to lớn của Người cho sự nghiệp cách mạng của dân tộc. Đây cũng là dịp để chúng ta cùng nhìn nhận, đánh giá kết quả thi đua “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”, để từ đó, tiếp tục rèn luyện, phấn đấu, thi đua thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ được giao, góp phần xây dựng Kon Tum phát triển nhanh và bền vững.
Cách đây 70 năm, dưới sự lãnh đạo tài tình, sáng suốt của Đảng và Chủ tịch Hồ Chí Minh, quân và dân ta đã anh dũng chiến đấu đập tan tập đoàn cứ điểm Điện Biên Phủ, giành thắng lợi quyết định, kết thúc thắng lợi cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược. Đây được coi là một trong những chiến công chói lọi trong lịch sử dựng nước và giữ nước của dân tộc ta mà Chủ tịch Hồ Chí Minh đã khẳng định “là một mốc son chói lọi bằng vàng của lịch sử”.
Phát huy truyền thống quý báu, bản chất tốt đẹp của giai cấp công nhân Việt Nam, những năm qua, các cấp công đoàn và lực lượng công nhân, người lao động tỉnh Kon Tum không ngừng khẳng định vai trò, vị trí, những đóng góp to lớn cho sự phát triển của xã hội với các phong trào thi đua yêu nước, cuộc vận động trong đoàn viên, người lao động, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị, kinh tế - xã hội.
Xóa nhà tạm, nhà dột nát là tiêu chí quan trọng để giảm nghèo bền vững và thực hiện tiêu chí về xây dựng nông thôn mới, góp phần vào phát triển kinh tế - xã hội của mỗi địa phương. Để huy động các nguồn lực giúp các hộ nghèo có nơi ở khang trang, thoải mái, phong trào thi đua“xóa nhà tạm, nhà dột nát” từ nay đến cuối năm 2025 đã triển khai rộng khắp trên phạm vi cả nước.
Sau 15 năm được công nhận trở thành thành phố trực thuộc tỉnh (10/4/2009 -10/4/2024), thành phố Kon Tum có những bước chuyển mình mạnh mẽ. Vóc dáng một thành phố trẻ năng động, văn minh, hiện đại… ngày một hiện rõ hơn, xứng tầm vị thế trung tâm kinh tế, chính trị, văn hóa của tỉnh.
Là 1 trong số 7 DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh, cộng đồng dân tộc Gié-Triêng sinh sống chủ yếu ở hai huyện Đăk Glei và Ngọc Hồi với dân số trên 39.000 người. Bên cạnh tích cực lao động sản xuất, đoàn kết, giúp nhau nâng cao đời sống, họ còn tích cực tham gia, giữ gìn văn hóa truyền thống.