Bằng ý chí và nghị lực phấn đấu vượt qua khó khăn trong cuộc sống của bản thân, anh A Phổ - Bí thư Chi bộ kiêm Trưởng thôn Pêng Siêl đã góp phần giúp nhân dân thôn Pêng Siêl (xã Đăk Pék, huyện Đăk Glei) thay đổi nếp nghĩ, cách làm, vươn lên làm giàu chính đáng.
Trưa 24/7, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đến thăm và trao số tiền ủng hộ của cán bộ, công chức cơ quan cho gia đình nạn nhân vụ cháy nhà tại thôn Kon Plinh, xã Hiếu, huyện Kon Plông đang được điều trị tích cực tại khoa Ngoại chấn thương và Khoa Hồi sức - Tích cực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Với nghĩa tình đồng đội và đạo lý “uống nước nhớ nguồn”, trong 15 năm qua, cựu chiến binh Lã Mạnh Tùng đã dành nhiều công sức để tìm kiếm, cất bốc, quy tập hài cốt liệt sĩ về an nghỉ tại quê hương.
Dù đã 84 tuổi, nhưng ông A Quá (dân tộc Gié-Triêng, thôn Đăk Răng, xã Đăk Dục, huyện Ngọc Hồi) luôn tận tâm, nỗ lực hết mình để bảo tồn, gìn giữ và phát huy các di sản văn hóa truyền thống của dân tộc. Ông là một nghệ nhân đa tài, không những biết tạc tượng gỗ, mà còn biết làm nghề rèn, đan lát, chế tác nhạc cụ dân tộc, chỉnh chiêng, đánh cồng chiêng, đàn hát dân ca.
Hàng chục năm qua, ông Phạm Văn Sa (56 tuổi) Bí thư chi bộ kiêm Trưởng ban Công tác Mặt trận thôn 1, xã Đăk La (huyện Đăk Hà) luôn gương mẫu đi đầu trong các phong trào thi đua yêu nước tại địa phương, được mọi người tin yêu, kính trọng.
Vượt qua nhiều khó khăn, thiếu thốn, em Y Nhật Lệ, Y Huyền (cùng học lớp 9A) và em Y Đai (lớp 9B) của Trường THCS BT DTTS Tu Mơ Rông đã không ngừng nỗ lực vươn lên trong học tập, trở thành những học sinh khá giỏi của nhà trường. Vừa qua, 3 em đều xuất sắc đạt học sinh giỏi môn Ngữ văn cấp tỉnh.
Hàng chục năm qua, ông A Nuy (68 tuổi, dân tộc Xơ Đăng) sinh sống ở làng Đăk Giá 2 (xã Đăk Ang, huyện Ngọc Hồi) vẫn miệt mài đan từng cái gùi, cái đơm, cái nia, cái rổ… vừa để sử dụng trong gia đình, hoặc bán cho người khác tăng thêm thu nhập, vừa qua đó góp phần bảo tồn, gìn giữ và phát triển nghề đan lát truyền thống của người Xơ Đăng, tránh bị mai một.
Nhiều năm qua, ông Trần Tuấn Thép (62 tuổi), Bí thư chi bộ kiêm Trưởng thôn Kon Mơ Nay Kơ Tu 1 (xã Đăk Blà, thành phố Kon Tum) đã làm nhiều việc có ích cho đời, góp phần xây dựng thôn trở thành thôn nông thôn mới vùng đồng bào DTTS.
Với vai trò là Bí thư chi bộ kiêm Trưởng thôn La Giông (xã Đăk Rơ Ông, huyện Tu Mơ Rông), anh A Phải (29 tuổi) luôn tâm niệm, bản thân phải gương mẫu đi đầu, nắm bắt các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước để tuyên truyền, vận động người dân xây dựng đời sống, địa phương ngày càng phát triển.
Trung úy Khổng Minh Trang (33 tuổi) - Phó Trưởng Công an xã, Phó Bí thư Đoàn xã Đăk Na (huyện Tu Mơ Rông) vinh dự là 1 trong 20 cá nhân trong toàn lực lượng Công an nhân dân vừa được Bộ Công an vinh danh và trao tặng Giải thưởng “Gương mặt trẻ Công an tiêu biểu” năm 2023.
Nếu đâu đó vẫn còn những trường hợp muốn “được nghèo”, dù đủ điều kiện thoát nghèo, thì tại xã Kon Đào (huyện Đăk Tô) lại có những người cao tuổi xin ra khỏi diện hộ nghèo để nhường lại sự quan tâm của Đảng, Nhà nước cho những hộ còn khó khăn khác.
Với tấm lòng nhân ái, sẻ chia với những mảnh đời bất hạnh, từ năm 2020 đến nay, anh Nguyễn Anh Dũng (sinh năm 1987, sinh sống tại phường Nguyễn Trãi, thành phố Kon Tum) có đứng ra xây dựng, trông nom, trùng tu hàng ngàn ngôi mộ thai nhi bị bỏ rơi và người vô danh.
Từ năm 2021 đến nay, thầy giáo Trần Ngọc Mạnh- Hiệu trưởng Trường THCS xã Đăk Môn tự bỏ tiền túi của mình để hỗ trợ học sinh và kêu gọi các mạnh thường quân hỗ trợ đồ ăn trưa cho các em học sinh tại trường. Qua đó, góp phần bảo đảm việc duy trì tỷ lệ học sinh đến lớp chuyên cần ở mức cao, từng bước nâng cao chất lượng giáo dục của nhà trường.
Trên khắp các thôn, làng của huyện biên giới Đăk Glei, những người có uy tín vẫn đang ngày đêm thầm lặng cùng với cấp ủy, chính quyền địa phương tuyên truyền, vận động nhân dân chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và thay đổi nếp nghĩ, cách làm, xây dựng cuộc sống ấm no, thôn, làng vững mạnh.
Đến thôn Vi Ô Lắc, xã Pờ Ê (huyện Kon Plông), khi hỏi về những người trẻ mạnh dạn thay đổi nếp nghĩ, cách làm, cán bộ thôn giới thiệu chúng tôi gặp anh A Vét (33 tuổi, dân tộc H’rê). Nhiều năm qua, anh A Vét luôn nỗ lực vươn lên, xây dựng cuộc sống gia đình ngày càng khá giả.
Là 1 trong số 7 DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh, cộng đồng dân tộc Gié-Triêng sinh sống chủ yếu ở hai huyện Đăk Glei và Ngọc Hồi với dân số trên 39.000 người. Bên cạnh tích cực lao động sản xuất, đoàn kết, giúp nhau nâng cao đời sống, họ còn tích cực tham gia, giữ gìn văn hóa truyền thống.