13 giờ hôm nay (26/7), Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được cử hành tại Nhà tang lễ Quốc gia - số 5 Trần Thánh Tông. Lễ an táng diễn ra lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, thành phố Hà Nội.
Chiều 25/7, Đoàn đại biểu tỉnh Kon Tum do đồng chí Dương Văn Trang- Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh dẫn đầu viếng đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia - số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), cùng thời gian này tại Hội trường Thống nhất (Thành phố Hồ Chí Minh) và quê nhà xã Đông Hội, huyện Đông Anh (Thành phố Hà Nội), Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Chủ tịch nước, Chính phủ, Quốc hội, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Các cơ quan, công sở, nơi công cộng trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ, có dải băng tang trong 2 ngày Quốc tang (25-26/7/2024); không tổ chức các hoạt động vui chơi, giải trí nơi công cộng từ ngày 23/7 đến hết ngày 26/7/2024- văn bản khẩn của Tỉnh ủy yêu cầu.
Vĩnh biệt một nhân cách lớn, trọn đời vì dânTổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng kính mến của chúng ta đã lên đường đi theo Bác Hồ, về với tổ tiên, nhưng công lao, đóng góp to lớn đặc biệt xuất sắc của đồng chí; hình ảnh một con người giản dị, một nhân cách lớn của nhà lãnh đạo bản lĩnh, trí tuệ, liêm khiết, mẫu mực, mãi mãi in đậm tâm trí người dân Việt Nam và sự kính trọng, mến mộ của bạn bè quốc tế.
Gỡ “vướng” trong thu hút đầu tưSố liệu kinh tế 6 tháng đầu năm có nhiều điểm sáng, nổi bật nhất là tăng trưởng GRDP đứng đầu khu vực Tây Nguyên, với 6,47%, tuy nhiên, thu hút đầu tư lại cho thấy những vướng mắc cần tháo gỡ.
Trách nhiệm lớn lao, nghĩa tình sâu nặngNgày 23/7, tại Hội nghị tri ân người có công với cách mạng năm 2024, Thủ tướng Phạm Minh Chính phát biểu: Với trách nhiệm lớn lao và nghĩa tình sâu nặng, Đảng, Nhà nước và nhân dân ta nguyện tiếp tục chăm lo chu đáo để xoa dịu nỗi đau, thấm giọt nước mắt, làm vơi đi nỗi nhớ; để đời sống vật chất, tinh thần của người có công tốt đẹp hơn.
Hội VHNT tỉnh: Thực tế sáng tác tại các đồn biên phòngNgày 16/7, Hội Văn học Nghệ thuật (VHNT) tỉnh phối hợp với Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức cho văn nghệ sĩ thuộc chuyên ngành Nhiếp ảnh thâm nhập thực tế, giao lưu, sáng tác theo tuyến vành đai biên giới thuộc huyện Ngọc Hồi.
Cán bộ, công chức Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phát huy truyền thống tương thân tương áiTrưa 24/7, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đến thăm và trao số tiền ủng hộ của cán bộ, công chức cơ quan cho gia đình nạn nhân vụ cháy nhà tại thôn Kon Plinh, xã Hiếu, huyện Kon Plông đang được điều trị tích cực tại khoa Ngoại chấn thương và Khoa Hồi sức - Tích cực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Gợi nhớ, gợi thươngCàng ngày hắn càng nhớ quê. Cái cảm giác nhớ quê thường đến vào những buổi chiều, khi hắn đã trải qua một ngày tất bật mưu sinh, khi hắn như nghe rõ mồn một tiếng lách cách chén đũa, tiếng vằm thịt đều đều, cả tiếng xèo xèo lẫn mùi thơm thơm hành, tỏi phi trong gian bếp nhà mình và cả gian bếp nhà bên vọng lại.